Công ty TNHH Nhất Nhất
Tiêu hóa - Gan mật

TỰ HỦY HOẠI GAN MÌNH VÌ PARACETAMOL

07/03/2017 - 03:48 PM
TỰ HỦY HOẠI GAN MÌNH VÌ PARACETAMOL

DS. TRẦN DUY QUỲNH

Paracetamol là cái tên đang làm mưa làm gió trên thị trường thuốc giảm đau, hạ sốt. Tuy nhiên đến nay, việc sử dụng paracetamol vẫn là vấn đề gây tranh cãi rất nhiều trong giới y khoa.

Tự hủy hoại gan mình vì paracetamol

Paracetamol (acetaminophen), sử dụng rộng rãi từ 1955, được cho là thuốc giảm đau, hạ sốt an toàn và hiệu quả nhất, ít tác dụng phụ trên dạ dày và các biến chứng nguy nhiểm hơn các thuốc giảm đau khác. Người Việt đã quá quen với biệt dược của paracetamol như Panadol, Panadol Extra, Efferagan, Efferagan Codein …. Bởi vậy mỗi khi nhức đầu, nhức răng, đau họng, thậm chí khi bị thấp khớp, nóng sốt... người ta đều tự chữa bằng paracetamol. Thuốc dễ mua, rẻ tiền, có mặt ở tất cả các nhà thuốc trên cả nước.

Và bạn đang tự hủy hoại lá gan của mình nếu sử dụng bừa bãi paracetamol!

Paracetamol là nguyên nhân đứng đầu gây suy gan cấp tại Mỹ và nhiều nước khác. Có đến 25% số ca tử vong trong các trường hợp ngộ độc paracetamol nặng (liều dùng quá 15-25g/ngày). Năm 2009, Hiệp hội các trung tâm giám sát độc tính Hoa Kỳ cho biết, có 401 trường hợp tử vong do paracetamol hoặc các sản phẩm chứa paracetamol. Có đến 30-50% số ca nhập viện do ngộ độc paracetamol là rủi ro trong quá trình điều trị, vì sự hiện diện của các yếu tố nguy cơ khác (rượu, dùng kèm thuốc khác, tình trạng dinh dưỡng…).

Paracetamol được chuyển hóa tại gan, đây là căn nguyên dẫn đến ngộ độc gan. Ở liều điều trị, khoảng 2% paracetamol được thải trực tiếp qua nước tiểu. 85-90% paracetamol được chuyển hóa kết hợp (glucuronidation, sulfation), tạo ra các chất không độc và bài tiết qua nước tiểu. Khoảng 10% paracetamol còn lại được chuyển hóa oxi hóa tạo thành NAPQI – chất có độc tính gây hoại tử gan. Ở liều bình thường, một phần NAPQI được glutathione dự trữ ở gan chuyển hóa thành các chất không gây độc cho gan và bài tiết qua nước tiểu. Khi quá liều paracetamol, sự gia tăng NAPQI dẫn đến sự suy giảm glutathione dữ trữ, khi glutathione giảm 70-80%, NAPQI không được trung hòa hết sẽ gây hoại tử tế bào gan, độc với thận.

Đây là “nạn dịch thầm lặng” khi paracetamol đang được sử dụng bừa bãi. Thậm chí giới trẻ một số nước còn dùng paracetamol để... "chấm dứt nợ trần". Tại tiểu bang Victoria - Úc, 50% bệnh nhân từ 15-24 tuổi dùng paracetamol quá liều là do cố ý tự tử. Lý do là: Họ lầm tưởng paracetamol có tác dụng gây ngủ và sẽ đem tới cho họ một cái chết êm ái (sự thật uống paracetamol khó chết ngay, nếu có chết thì chết thê thảm, kéo dài, vì paracetamol sẽ làm hại gan và sau 3,4 ngày mới hủy hoại gan) và paracetamol có giá rẻ, được bán rộng rãi.

Ngoài việc cố ý dùng paracetamol để tự tử, rất nhiều bệnh nhân được đưa đi cấp cứu vì uống quá liều do sơ ý, đặc biệt là trẻ em với các triệu chứng: đau bụng, nôn mửa, mặt xanh tái, khó thở. Với người lớn, ít xảy ra ngộ độc cấp, chủ yếu là ngộ độc trường diễn, nhất là đối với người có bệnh gan, nghiện rượu, sốt rét và các dấu hiệu ngộ độc đôi khi không rõ rệt. Tác dụng phụ nghiêm trọng nhất trong các tổn thương gan là suy gan tối cấp và tử vong.

Các yếu tố ảnh hưởng đến độc tính trên gan của paracetamol

Liều dùng: Viêm gan do paracetamol thường xảy ra khi không tuân thủ liều dùng. Tuy nhiên, nghiên cứu của Watkins PB trên 145 người tình nguyện khỏe mạnh (2006) cho thấy, dù được dùng đúng liều (4g/ngày) nhưng khi dùng paracetamol 14 ngày liên tục, men gan ALT vẫn tăng gấp 3 lần bình thường trong 40% đối tượng.
Bia rượu: Bia rượu thường xuyên làm tăng nguy cơ viêm gan do paracetamol vì: enzyme chuyển hóa tạo ra NAPQI được sản xuất nhiều và ổn định hơn gấp 5 lần và giảm dự trữ glutathione ở gan.
Tân dược: Thuốc chống co giật (phenytoin, carbamazepine), thuốc chống lao (isoniazid, rifampicin), kháng virus (zidovudine), kháng sinh (trimethoprim-sulfamethoxazole) làm tăng độc tính của paracetamol: tăng sản xuất NAPQI, tăng nhạy cảm enzyme chuyển hóa, cạnh tranh con đường glucuronidate hóa.
Tuổi: Người già nhạy cảm cao hơn người trẻ với ngộ độc gan do paracetamol khi dùng lâu dài, gây mệt mỏi, do mất hemoglobin trong tế bào hồng cầu mang oxy.
Phụ nữ mang thai: Paracetamol dễ dàng đi qua nhau thai. Khi quá liều, nó tổn thương đến tế bào gan của mẹ và độc tính cho thai nhi.

Quan tâm đến lá gan của chính mình

Chỉ sử dụng paracetamol khi cần thiết, dùng đúng liều khuyến cáo, uống nhiều nước, người lớn không dùng quá 10 ngày liên tục (với trẻ em là 5 ngày). Định kỳ sử dụng các loại thuốc bổ gan, giải độc gan, tái tạo tế bào gan để bảo vệ gan không bị hủy hoại do paracetamol và thuốc Tây khác.
Đông y từ lâu đã được dùng trong bổ gan, giải độc gan, tăng cường chức năng gan. Tuy nhiên, nếu chỉ sản xuất thuốc Đông y theo sách thì ai cũng làm được và khó mà có hiệu quả vượt trội. Tuy rất hiếm, nhưng cũng có một số bài thuốc bí truyền kỳ diệu. Bài thuốc bổ gan, giải độc của một lương y Tây Ninh là một ví dụ. Hiện Bài thuốc này, được chuyển giao cho Nhà máy dược phẩm hiện đại, chuẩn GMP-WHO, sản xuất thành viên nén tiện dụng, đã có mặt tại các hiệu thuốc.
 
 Thuốc TONKA
thuốc bổ gan Tonka
 

 
GIẢI ĐỘC GAN, TĂNG CƯỜNG CHỨC NĂNG GAN

Điều trị viêm gan với các triệu chứng:
Ăn không tiêu, đầy bụng, chán ăn.
Dị ứng, mẩn ngứa, mề đay.
Mụn Nhọt

Thành phần (cho một viên nén bao phim): 462mg cao khô tương đương: Bạch thược (Radix Paeoniae lactiflorae) 420mg, Bạch truật (Rhizoma Atractylodis macrocephalae) 420mg, Cam thảo (Radix Glycyrrhizae) 420mg, Diệp hạ châu (Herba Phyllanthi urinariae) 840mg, Đảng sâm (Radix Codonopsis pilosulae) 420mg, Đương quy (Radix Angelicae sinensis) 420mg, Nhân trần (Herba Adenosmatis caerulei) 840mg, Phục linh (Poria) 420mg, Trần bì (Pericarpium Citri reticulatae perenne) 420mg.Tá dược vừa đủ 1 viên. 
Tác dụng: Nhuận gan, tiêu độc, kiện tỳ, tăng cường khí huyết. 
Chỉ định: Viêm gan, hỗ trợ điều trị viêm gan B cấp và mãn tĩnh với các triệu chứng mệt mỏi, vàng da, chán ăn, khó tiêu, táo bón, đau vùng gan. Bảo vệ và tái tạo gan, giải độc gan, chống dị ứng, mề đay, lở ngứa, mụn nhọt, rôm sảy, suy giảm chức năng gan do dùng nhiều bia rượu, tân dược. 
Liều dùng - Cách dùng: Uống thuốc tốt nhất vào lúc đói. - Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Ngày 2 lần, mỗi lần 2 viên. - Trẻ em từ 8 -12 tuổi: Ngày 2 lần, mỗi lần 1 viên. Với bệnh mãn tính nên uống thuốc liên tục ít nhất 3 tháng. 
Chống chỉ định: Phụ nữ có thai, trẻ em dưới 30 tháng tuổi, trẻ em có tiền sử động kinh hoặc co giật do sốt cao. 
Kiêng cữ ăn uống khi dùng thuốc: Không ăn uống đồ lạnh, mỡ nhiều. 
Sản xuất bởi: CÔNG TY TNHH DƯỢC PHẨM NHẤT NHẤT. Cụm công nghiệp Liên Hưng, ấp Bình Tiền 2, xã Đức Hòa Hạ, huyện Đức Hòa, tỉnh Long An - Điện thoại 1800.6689 (giờ hành chính) - Fax: 072.3817337
Số giấy xác nhận nội dung quảng cáo thuốc 279/2016/XNQC-QLD, ngày 15/11/2016
Thông tin chi tiết xem tại: Thuốc Tonka
 
 
ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG
Bình luận Facebook
TONKA LÀ THUỐC, không phải TPCN
Hiện có bán tại các nhà thuốc trên toàn quốc.
Gọi ngay Hotline miễn phí 1800.6689 ( giờ hành chính ) để được tư vấn
.

Danh sách sản phẩm

Siro COOLCA

Nghiên cứu lâm sàng về hiệu quả hỗ trợ hạ sốt của Coolca đã được hội đồng khoa học đánh giá, kết luận. Coolca: - Dung nạp tốt, an toàn. - Hỗ trợ giảm sốt hiệu quả, ổn định và kéo dài thời gian sau đó.
Xem thêm

Thuốc Dạ Dày Nhất Nhất

Nguồn gốc thảo dược • Trị viêm loét dạ dày, hành tá tráng cấp và mãn tính, đau rát vùng thượng vị. • Rối loạn tiêu hóa, ăn chậm tiêu, chán ăn, đầy hơi, chướng bụng, sôi bụng, ợ. Hộp 2 vỉ x 10 viên
Xem thêm

Thuốc Kachita

Điều trị hiệu quả viêm họng, viêm loét miệng lưỡi, miệng môi sưng đau, sưng đau răng lợi, chảy máu chân răng, hôi miệng
Xem thêm

Lasota

Hỗ trợ hạn chế sự phát triển của: Phì đại lành tính tiền liệt tuyến, U xơ tử cung, u vú lành tính, u nang buồng trứng
Xem thêm

Tomikan

Bổ thận, tráng dương, sinh tinh hiệu quả sau khi dùng từ 2 - 3 tháng
Xem thêm

Amanda

Giúp điều hòa kinh nguyệt, giảm các triệu chứng tiền mãn kinh
Xem thêm

Tonka

Điều trị viêm gan, gan nhiễm mỡ, viêm gan mạn và phòng ngừa bệnh gan
Xem thêm

Meken

Hỗ trợ người bị tai biến mạch máu não, người bị di chứng tai biến, người bệnh mạch vành, đau thắt ngực
Xem thêm

Hoạt huyết Nhất Nhất

Điều trị thiểu năng tuần hoàn não, đau bụng kinh do huyết ứ
Xem thêm

Que thử thai Chip-Chips

Giúp phát hiện có thai sớm sau quan hệ từ 7 - 10 ngày.
Xem thêm

Sữa rửa mặt Lenka

Làm sạch nhẹ nhàng, giúp giảm nhẹ khô sạm, nám, tàn nhang, trứng cá
Xem thêm

Xương khớp Nhất Nhất

Trị đau lưng, đau cột sống, đau thần kinh tọa và các chứng phong tê thấp. Hỗ trợ điều trị thoái hóa khớp, vôi hóa, gai đốt sống
Xem thêm

Tố Nữ Nhất Nhất

Giúp kích thích sản sinh nội tiết tố nữ, giảm triệu chứng tiền mãn kinh
Xem thêm

Delfina

Bồi bổ từ bên trong cho da sáng, giảm nám, tàn nhang, chống lão hóa giúp da hồng hào trẻ trung
Xem thêm

Miếng dán hạ sốt Sakura

Hạ nhiệt, hạ sốt, giảm đau, say nắng, đau đầu, đau cơ bắp hiệu quả
Xem thêm

Chekat

Sát khuẩn, kháng viêm, làm ẩm mũi, rửa sạch khoang mũi
Xem thêm

Đại tràng Nhất Nhất

Trị viêm đại tràng, viêm ruột cấp – mãn tính, đau bụng dưới, tiêu chảy, rối loạn tiêu hóa
Xem thêm
Công ty TNHH Nhất Nhất
Giấy phép số: 538/GP-TTĐT ngày 09/03/2015 của Sở thông tin và truyền thông, UBND TP Hà Nội.
 
Giấy phép đăng ký kinh doanh số ‎0101983927 cấp ngày 27/06/2006
 
Người chịu trách nhiệm nội dung: Lê Đức Lộc
 
© 2018. Bản quyền thuộc về Nhatnhat.com.